Nơi cuộc sống tốt đẹp hơn

Tin Tức

Chuyển từ đất thương mại sang đất ở có được không?

Chuyển từ đất thương mại sang đất ở vẫn đang gặp phải nhiều khó khăn và vướng mắc. Hiểu và nắm rõ hồ sơ, quy trình thủ tục sẽ hạn chế được điều này.

Mặc dù là đất thương mại có tính chất gần với đất ở, thế nhưng việc chuyển đổi vẫn phải đáp ứng các điều kiện và quy trình. Theo chính sách của nhà nước, việc chuyển đổi này sẽ được quản lý theo từng địa phương. Diện tích được phép chuyển đổi sẽ được thay đổi từng năm.

Cũng giống với chuyển đất nông nghiệp sang đất ở hay chuyển đất rừng sản xuất sang đất ở, chuyển từ đất thương mại sang đất ở được phép nhưng phải tuân thủ theo các quy định của pháp luật.

Đất thương mại là gì?

Trước khi thực hiện việc chuyển đổi, người dân phải thực sự hiểu đất thương mại, dịch vụ là gì và bao gồm những loại đất nào hiện nay. Theo khoản 1 Điều 153 Luật Đất đai 2013 thì đất thương mại, dịch vụ bao gồm:

  • Đất xây dựng cơ sở kinh doanh thương mại, dịch vụ 
  • Đất các công trình khác phục vụ cho kinh doanh, thương mại, dịch vụ.

Loại đất này thuộc nhóm đất phi nông nghiệp, cá nhân, hộ gia đình, tổ chức kinh tế sẽ được sử dụng thông qua hình thức như sau:

  • Nhà nước cho thuê đất
  • Nhận chuyển quyền sử dụng đất, thuê đất, thuê lại đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất
  • Thuê lại đất gắn với kết cấu hạ tầng của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài


Điều kiện chuyển từ đất thương mại sang đất ở

Các vấn đề liên quan để chuyển đổi mục đích sử dụng đất thương mại sẽ phải được sự cho phép của UBND cấp huyện, theo khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai.

  • Đất muốn chuyển đổi phải có vị trí và diện tích phù hợp với chính sách của địa phương
  • Đất không nằm trong diện quy hoạch hoặc tranh chấp, thế chấp,...
  • Giấy chứng nhận quyền sở hữu đất hợp pháp

Hồ sơ chuyển từ đất thương mại sang đất ở

Sau khi xác định được khu đất đang có nhu cầu chuyển đổi từ đất thương mại sang đất ở đủ điều kiện. Người dân có thể tiến hành lập hồ sơ, bao gồm các loại giấy tờ sau đây:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai theo Mẫu số 09/ĐK
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
  • Các loại giấy tờ các nhân của người sở hữu: chứng minh nhân dân (thẻ căn cước), sổ hộ khẩu, giấy đăng ký kết hôn (nếu có)...

Hồ sơ sẽ được nộp tại Văn phòng Đăng ký Đất đai hoặc cơ quan có thẩm quyền của UBND cấp xã. Bên tiếp nhận hồ sơ sẽ có nhiệm vụ kiểm tra, nếu hồ sơ thiếu sẽ được yêu cầu bổ sung, nếu hồ sơ đủ sẽ được chuyển tiếp để xử lý.


Toàn bộ quy trình thủ tục

  • Bước 1: Cơ quan tiếp nhận hồ sơ ghi đầy đủ thông tin vào sổ, trao Phiếu tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả cho người nộp hồ sơ.
  • Bước 2: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ
  • Bước 3: Tiến hành xác minh thực địa trong trường hợp cần thiết
  • Bước 4: Xác nhận vào Đơn đăng ký
  • Bước 5: Xác nhận mục đích sử dụng đất vào Giấy chứng nhận
  • Bước 6: Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai (nếu có)
  • Bước 7: Văn phòng đăng ký đất đai trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi UBND đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã. Người nhận mang theo chứng minh nhân dân và giấy hẹn để lấy kết quả.

Toàn bộ quy trình xử lý này sẽ diễn ra trong khoảng thời gian không quá 15 ngày kể từ khi tiếp nhận hồ sơ. Riêng các địa phương vùng sâu vùng xa, thời gian có thể được cộng thêm 10 ngày, tức là tối đa không quá 25 ngày.


Các khoản phí phải nộp khi chuyển đất thương mại sang đất ở

Đối với cá nhân và hộ gia đình, khi chuyển đất thương mại sang đất ở sẽ được chia thành 3 trường hợp đóng thuế phí như sau:

- Trường hợp 1: Đất được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất có thời hạn sử dụng ổn định, lâu dài.

  • Đối với đất sử dụng trước 01/07/2004 mà không phải là đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê, khi chuyển sang đất ở thì không phải nộp tiền sử dụng đất.
  • Đối với đất sử dụng trước 01/07/2014 thì Tiền sử dụng đất = giá đất ở – giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời hạn sử dụng đất còn lại

- Trường hợp 2: Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê

  • Tiền sử dụng đất = giá đất ở – tiền thuê đất phải nộp một lần tính theo giá đất phi nông nghiệp của thời hạn sử dụng đất còn lại.

- Trường hợp 3: Đất được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê hàng năm

  • Người sử dụng đất phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất ở tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích.

Trên đây là những vấn đề liên quan đến chuyển đất thương mại sang đất ở. Hy vọng những nội dung này phần nào giúp anh/chị giải quyết những vướng mắc đang gặp phải và sớm hoàn thiện việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất của mình.

>>>> Xem thêm: